loading...
Custom Search
Đánh giá chủ đề:
  • 3 Phiếu - 4 Trung bình
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Thảo luận hệ thống bơm gồm PLC và 2 biến tần điều áp
Với hệ thống bơm dùng PLC +2 biến tần điều áp + 1 cảm biến áp suất phản hồi về. Các bác nào có cao kiến thì cùng bàn luận nhé.
Đây là ý kiến của mình : mình dùng 2 bộ PID trên PLC điều khiển biến tần điều áp, ban đầu chỉ có bộ PID_1 hoạt động điều khiển biến tần 1 khi vẫn còn thiếu áp thì gọi bộ PID_2 điều khiển biến tần 2. Việc cắt giảm biến tần 2 khi dư áp cũng thì ngược lại.
Hệ thống này mình cho 2 biến tần luân phiên nhau làm master.
Các bác góp ý giúp mình nhé!
NHẬN LẬP TRÌNH PLC - HMI - SCADA CÁC LOẠI
Nguyen Van Huyen
Mobile: 0937 58 9040
Gmail : huyen.nv08@gmail.com
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
Bài này hay đấy H.nhưng tại sao minh không dùng pid trong bien tan nhỉ như thế nó sẽ bám đông cơ hơn,trên bt có thông số tạo xung in,out ,mình chỉ cần set nó là ok rồi,không cần dung pid plc đâu H ơi,
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
khi bt tần nào làm mater set out con còn lại set in vậy là chúng tự hiểu nhau khi áp suất thiếu goi them con kia và tự điều áp khi áp suất đủ
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
phanhuuhuy Đã viết:Bài này hay đấy H.nhưng tại sao minh không dùng pid trong bien tan nhỉ như thế nó sẽ bám đông cơ hơn,trên bt có thông số tạo xung in,out ,mình chỉ cần set nó là ok rồi,không cần dung pid plc đâu H ơi,
a Huy nói rõ vấn đề này cho em cùng mọi người được không? a nói đúng dùng PID của PLC làm phức tạp vấn đề lên nhiều, tự mình làm khó mình nữa.
Nguyen Van Huyen
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
phanhuuhuy Đã viết:khi bt tần nào làm mater set out con còn lại set in vậy là chúng tự hiểu nhau khi áp suất thiếu goi them con kia và tự điều áp khi áp suất đủ

Cái anh nói chỉ có ở những biến tần chuyên ngành nước thôi, trường hợp những biến tân khác thì sao nhỉ? vấn đề luân phiên master ở đây không đơn giản. ai có cao kiến gì không?
Nguyen Van Huyen
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
consair90 Đã viết:Cái anh nói chỉ có ở những biến tần chuyên ngành nước thôi, trường hợp những biến tân khác thì sao nhỉ? vấn đề luân phiên master ở đây không đơn giản. ai có cao kiến gì không?
ok.nhưng theo a biết k phải biến tần chuyên nghành nước mới có đâu,nó k liên quan vấn dề này.
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
consair90 Đã viết:Với hệ thống bơm dùng PLC +2 biến tần điều áp + 1 cảm biến áp suất phản hồi về. Các bác nào có cao kiến thì cùng bàn luận nhé.
Đây là ý kiến của mình : mình dùng 2 bộ PID trên PLC điều khiển biến tần điều áp, ban đầu chỉ có bộ PID_1 hoạt động điều khiển biến tần 1 khi vẫn còn thiếu áp thì gọi bộ PID_2 điều khiển biến tần 2. Việc cắt giảm biến tần 2 khi dư áp cũng thì ngược lại.
Hệ thống này mình cho 2 biến tần luân phiên nhau làm master.
Các bác góp ý giúp mình nhé!

bạn nói vậy quá ổn rồi còn gì nữa.
-cho chạy một trong 2 biến tần. sau một khoảng thời gian t chẳng hạn lấy tín hiệu hồi tiếp tính ra sai số với điểm setpoint để quyết định có on tiếp một biến tần nữa hay không.nếu on cả 2 áp lực sẽ nhanh chóng về setpoint lại lấy sai số để off bớt một trong 2 biến tần. khi hệ thống ổn định bắt đầu tính thời gian luân phiên để tăng tuổi thọ cho hệ thống...
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
Bạn Nghiêm đưa ra thảo luận hay đấy,nhưng hình như mình ít gặp trường hợp này,2 biến tần 2 bơm+1plc,nếu thiết kế dự phòng thì ko thể dùng 1plc được,(plc ít hỏng hơn biến tần ???).Còn như bạn nói khi hụp áp và dư áp bạn nên sử dụng bài toán bơm bù,và bơm nền,còn bài toán của bạn hay nhưng có lẽ chi phí khá lớn đấy.1 hệ thống ko đơn thuần là giải pháp tốt mà còn có cả hiệu quả kinh tế nữa khách hàng mới chấp nhận.Mình chỉ có chút ý kiến thế thui.
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
Bài toán bơm bù và bơm nền bạn Hà nói ở đây hay đó! Thường thì một bơm biến tần làm bơm bù, còn một bơm khởi động mềm làm bơm nền. Hệ thống này thì hiện sử dụng nhiều ngoài thực tế, nhưng đôi khi một số khách hàng vẫn yêu cầu 2 bơm 2 biến tần nhất là những công ty cấp thoát nước. Hệ thống 2 bơm 2 biến tần làm áp lực mềm hơn nhiều, chi phí nó thấp hơn nhiều so với dùng thiết bị điều khiển chuyên dùng trong ngành này. Đó là nhận xét của mình
Nguyen Van Huyen
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
xuannguyen Đã viết:bạn nói vậy quá ổn rồi còn gì nữa.
-cho chạy một trong 2 biến tần. sau một khoảng thời gian t chẳng hạn lấy tín hiệu hồi tiếp tính ra sai số với điểm setpoint để quyết định có on tiếp một biến tần nữa hay không.nếu on cả 2 áp lực sẽ nhanh chóng về setpoint lại lấy sai số để off bớt một trong 2 biến tần. khi hệ thống ổn định bắt đầu tính thời gian luân phiên để tăng tuổi thọ cho hệ thống...

ý kiến anh XuanNguyen về luân phiên ở đây là theo thời gian đúng không? theo anh thời gian luân phiên bao lâu là tốt nhất? 24h cho một bơm ok chứ?
Nguyen Van Huyen
Trả lời
Được cảm ơn bởi:

Chủ đề có thể liên quan...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  TRUYEN THONG GIUA PLC S7 1200 VOI LOGO OBA7 mrdongso22 7 2,960 01-03-2017, 10:59
Bài mới nhất: pink1710
  Biến tần Yaskawa E1000 series CIMR-ET4A0414 lyhuong 0 270 24-12-2016, 14:55
Bài mới nhất: lyhuong
  PLC FX3U điều khiển Servo consair90 9 4,424 25-05-2016, 20:06
Bài mới nhất: timhieu
  mong mấy anh chị giúp em về cách điều khiển động cơ servo bằng plc-1200 tranphanduchuy 0 931 30-05-2015, 18:20
Bài mới nhất: tranphanduchuy
  Phần mềm điều khiển hệ thống xử lý nguyên liệu và nhà nấu Bia Hà Nội – Quảng Trị a2s.vn 0 960 15-04-2015, 15:25
Bài mới nhất: a2s.vn
  truyền thông không dây plc s7-1200 voduchoangnam 1 1,655 01-07-2014, 23:56
Bài mới nhất: catsamac
Wink Cần giúp đỡ về hệ thống phun keo AB lonelyboy_1628 2 1,430 21-02-2014, 09:59
Bài mới nhất: lonelyboy_1628
  điều khiển cơ cấu thủy lực - khí nén bằng PLC nguyenvanluantdh 2 1,585 17-01-2014, 15:48
Bài mới nhất: minhhungspk
  Máy bẻ đai dùng PLC điều khiển phục vụ cho ngành xây dựng consair90 13 4,753 23-12-2013, 13:49
Bài mới nhất: nguyengiathuan
Sad Điều khiển tốc độ động cơ(0- 1500v/p)sử dụng encoder, Biến tần, mô phỏng trên S7 200 longduy92 1 2,071 02-09-2013, 01:32
Bài mới nhất: kidsolo1412