loading...
Custom Search
Đánh giá chủ đề:
  • 3 Phiếu - 3.33 Trung bình
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Static Regain Method- Tinh toan Ong gio
Bác nào biết phương pháp tính toán Ống gió theo kiểu Static Regain là thế nào không vậy ?. Chia sẻ và trao đổi với nhé, ứng dụng của phương pháp này trong trường hợp nào nữa nhỉ ?, có phải tính toán trong hệ thống dùng VAV Box không ???. Đọc tài liệu hơi khó hiểu cái này chút.
Dạng này có khác gì nhiều so với phương pháp Ma sát đồng đều mà ta thường hay tính không nhỉ ?.
[Hình: ktviet12112013.png]
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
Đúng là phương pháp này không thông dụng lắm trong tính toán ống gió và ở VN mình thì cũng kô được dạy phương pháp tính này luôn đó, nói sơ sơ thế này về nó nhé: phương pháp này quan tâm đến việc ổn định áp suất tĩnh tại tất cả các nhánh ống gió mà ko quan tâm đến áp suất động. Hình như với tính toán kiểu này thì có khả năng là ống gió về sau lại có thể to hơn ống gió phía đầu quạt... tuy nhiên với cách tính này thì có thể ta bỏ qua được bước cân chỉnh ống gió rất nhiều. Anh em góp ý thêm nhé, đây thực sự là những kiến thức mới mà mình nên quan tâm đó.
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
Phương pháp này dựa trên tổn thất trên mét chiều dài ống là không đổi, dựa vào lưu lượng và vận tốc tại từng thời điểm của gió mà tính được tiết diện của đường ồng
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
Sẳn đây xin mấy anh cho em hỏi (khỏi lập topic mới cho khỏi loảng). Em tính được tiết diện ống chính và nhánh phụ theo phương pháp ma sát đồng đều, nhưng lưu lương thực tế tại mỗi điểm ra lại không bằng nhau (Vd có 8 diểm ra, mỗi điểm 300l/s)
1. Đường ống cấp gió tại chổ có rẽ nhánh, tiết diện ống ta tính với lưu lượng và tổn thất áp suất trên 1 m ống vậy tiết diện chổ này là tiết diện ống dẫn không khí hay tiết diện ta mổ lỗ nối chân, nếu là tiết diện ống dẫn vậy ta mổ lỗ nối chân lớn hơn có ảnh hưởng tới lưu lượng không?
2. Đường ống hút củng vậy có một ống chính rẽ 2 nhánh và tại 2 diểm sử dụng ta gắn 2 chụp hút vậy lưu lượng hút lúc này phụ thuộc vào tiết diện chụp hút hay tiết diện ống rẽ nhánh
vd: nhánh 1 có D=0.5m , S chụp hút = 1m2
nhánh 2 có D=0.4 , S chụp hút = 1,5m2
Vậy lưu lượng qua nhánh 1 hay nhánh 2 lớn hơn

Em mới vào nghề nên kinh nghiệm còn non mong mấy anh và mấy chú chỉ dùm
Cám ơn nhiều
[Hình: ktviet12112013.png]
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
(30-05-2012, 14:46)pro12 Đã viết: Sẳn đây xin mấy anh cho em hỏi (khỏi lập topic mới cho khỏi loảng). Em tính được tiết diện ống chính và nhánh phụ theo phương pháp ma sát đồng đều, nhưng lưu lương thực tế tại mỗi điểm ra lại không bằng nhau (Vd có 8 diểm ra, mỗi điểm 300l/s)
1. Đường ống cấp gió tại chổ có rẽ nhánh, tiết diện ống ta tính với lưu lượng và tổn thất áp suất trên 1 m ống vậy tiết diện chổ này là tiết diện ống dẫn không khí hay tiết diện ta mổ lỗ nối chân, nếu là tiết diện ống dẫn vậy ta mổ lỗ nối chân lớn hơn có ảnh hưởng tới lưu lượng không?
2. Đường ống hút củng vậy có một ống chính rẽ 2 nhánh và tại 2 diểm sử dụng ta gắn 2 chụp hút vậy lưu lượng hút lúc này phụ thuộc vào tiết diện chụp hút hay tiết diện ống rẽ nhánh
vd: nhánh 1 có D=0.5m , S chụp hút = 1m2
nhánh 2 có D=0.4 , S chụp hút = 1,5m2
Vậy lưu lượng qua nhánh 1 hay nhánh 2 lớn hơn

Em mới vào nghề nên kinh nghiệm còn non mong mấy anh và mấy chú chỉ dùm
Cám ơn nhiều
Bạn paste cái sơ đồ cad lên đây xem nào? Bạn dùng từ nó hơi khó hiểu?
2. Nếu bạn cho D tức là ống bạn là ống tròn. Nếu tốc độ hút là như nhau thì đương nhiên thằng nhánh 2 lớn hơn.
Trần Thanh Hải
Cung cấp ống gió và ĐHKK thương hiệu AKITO/SUMIKURA - MALAYSIA
Mobile: 0979 451565 | 0936 555696
Mail: tranpro88@gmail.com

Trả lời
Được cảm ơn bởi:

Chủ đề có thể liên quan...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Phương pháp tính toán hệ thống làm mát nhà xưởng tanquockhang 1 752 07-09-2017, 11:47
Bài mới nhất: tanquockhang
  VAN CÂN BẰNG CHÊNH ÁP VÀ TÍNH TOÁN DỜI VỊ TRÍ LẮP CẢM BIẾN CHÊNH ÁP SUẤT BƠM phanvietphi 0 945 31-12-2014, 18:46
Bài mới nhất: phanvietphi
  Tính toán cấp nguồn điện cho điều hòa không khí tutb0512 6 3,064 31-12-2013, 09:52
Bài mới nhất: tanbqtb03
  Tính toán công suất điện của điều hòa trung tâm pro12 4 2,609 15-02-2013, 10:53
Bài mới nhất: tranpro