loading...
Custom Search
Đánh giá chủ đề:
  • 3 Phiếu - 3 Trung bình
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
PLC S7-200 điều khiển biến tần qua module anlalog (EM235 hoặc EM232)
Vấn đề này đang được mọi người quan tâm nhiều nên mình mở topic này. Mọi người cùng chia sẻ nhé
NHẬN LẬP TRÌNH PLC - HMI - SCADA CÁC LOẠI
Nguyen Van Huyen
Mobile: 0937 58 9040
Gmail : huyen.nv08@gmail.com
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
chào.mình thấy topic em mở rồi cám ơm em nhiều nhá. thế mình thảo luận tiếp vấn đề hôn trước há.nếu mình dùng s7-200 đk 2 biến tần bằng analog thông qua một cảm biến áp lực 4-20mA để duy trì áp 5bar thì làm như thế nào.
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
Hi anh Huy!
Em trích dẫn một đoạn trong đồ án em làm nhé!
Khi hệ thống bơm cấp nước hoạt động, trong đường ống gắn một cảm biến áp suất để phát hiện sự thay đổi của áp suất trên đường ống (sự thay đổi là do nhu cầu tiêu thụ nước thay đổi gây ra). Cảm biến đưa tín hiệu (dòng hoặc áp) thay đổi này về PLC. Với việc hỗ trợ chức năng điều khiển PID, sau khi tính toán và so sánh với giá trị áp suất đã đặt, PLC sẽ tự động thay đổi tín hiệu và gửi tín hiệu này cho biến tần làm thay đổi tần số của động cơ bơm đồng thời dựa vào tín hiệu này để yêu cầu biến tần điều khiển nhiều bơm điều áp ổn định áp lực. Vì thế việc khống chế áp lực trên đường ống trở nên dễ dàng hơn rất nhiều.
Nguyen Van Huyen
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
phanhuuhuy Đã viết:chào.mình thấy topic em mở rồi cám ơm em nhiều nhá. thế mình thảo luận tiếp vấn đề hôn trước há.nếu mình dùng s7-200 đk 2 biến tần bằng analog thông qua một cảm biến áp lực 4-20mA để duy trì áp 5bar thì làm như thế nào.
Anh nên bắt đầu từ việc điều khiển 1 biến tần với 1 bơm trước. Lúc đó khi sử dụng 2 bơm với 2 biến tần thì vấn đề sẽ giải quyết dễ dàng hơn. Mấu chốt của vấn đề chính là thuật toán PID mình viết cho PLC, anh tìm hiểu thêm nha. Nếu có gì khó khăn thì post lên anh em diễn đàn sẽ góp ý cho anh
Nguyen Van Huyen
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
cám ơn ,anh cũng nghĩ thế và hình dung ra vấn đề ở đây là anh không biết bắt đầu từ đâu thế Huyên có bài mẫu nào đó post lên anh tham khảo với.
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
phanhuuhuy Đã viết:cám ơn ,anh cũng nghĩ thế và hình dung ra vấn đề ở đây là anh không biết bắt đầu từ đâu thế Huyên có bài mẫu nào đó post lên anh tham khảo với.
Muốn làm được vấn đề này anh sẽ phải nắm được những kiến thức sau:
- Xử lý tín hiệu analog cảm biến áp suất (4 - 20mA) đưa về module EM235
- Giải quyết được thuật toán PID trong hệ thống này, lúc này giá trị OUT của PID sẽ dùng để điều khiển biến tần (MOV giá trị OUT vào AQWx)
- Nắm được cách đặt thông số cho bộ PID, nhìn vào đáp ứng của hệ thống để mình chọn các thông số Kc hay Pi cho phù hợp (không quan tâm tới thông số Pd)
Nguyen Van Huyen
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
ok.a đã lập trình phần an alog rồi còn phần PID mình căn cứ vào đâu để có thông số Kc,PI vậy Huyên.
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
phanhuuhuy Đã viết:ok.a đã lập trình phần an alog rồi còn phần PID mình căn cứ vào đâu để có thông số Kc,PI vậy Huyên.
Mới làm quen với PID thì anh nên dùng PID wizard có sẵn trong Microwin S7-200. Trong đó anh chỉ cần nhập các thống số cần thiết như thời gian lấy mẫu Ts, hằng số tỉ lệ Kc, tích phân Ki, vi phân Kd....chương trình sẽ tạo ra khối PID cho anh, trong khối PID này có 2 thông số đầu vào là Setpoint value (SP) do mình đặt và Present Value (PV) do cảm biến áp suất đưa về (đã được xử lý thành giá trị áp suất thì tốt). Và một thông số đầu ra OUT là thông số mình cần để điều khiển biến tần
Khi làm được với PID winzard rồi, anh muốn hiểu bản chất của PID thì viết cho mình bộ PID riêng. Nếu như vậy những vấn đề liên quan hầu như anh sẽ giải quyết ổn thỏa đó.
Để em tìm hiểu vấn đề điều khiển 2 biến tần như thế nào rồi sẽ hồi âm anh nhé
Nguyen Van Huyen
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
em nghĩ thông thường người ta thường dùng 2 biến tần chỉ để chạy luân phiên, tăng áp khi áp quá thấp và dự phòng khi có một cái sự cố. nên ta chỉ việc lấy tín hiều hồi tiếp từ cảm biến áp suất để xây dựng thuật toán. cái chủ yếu vẫn là tìm các thông số chính của hàm pid sao cho ok nhất. hic có thiết bị thực tế nên em cũng không biết cách nào để thử tìm mấy thông số đó nữa
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
bạn nói đúng rồi.nhưng nếu chỉ sài 2 bt thì không cần dùng plc đâu bt có tích hợp các thông số cài đặt link nhau nó sẽ tự nhận và share nhau nên không cần plc.
Trả lời
Được cảm ơn bởi:

Chủ đề có thể liên quan...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Bảo An Autonmation cung cấp biến tần Yaskawa J1000 khakaka 0 65 23-09-2017, 15:39
Bài mới nhất: khakaka
  Bảo An Automation cung cấp biến tần Yaskawa V1000 khakaka 0 44 23-09-2017, 15:14
  Bảo An Autonmation cung cấp Biến tần Yaskawa dòng A1000 khakaka 0 42 23-09-2017, 14:41
  Biến tần Yaskawa J1000 series CIMR-JT2A0010 lyhuong 0 76 26-08-2017, 11:16
Bài mới nhất: lyhuong
  Biến tần Yaskawa J1000 series CIMR-JT2A0001 lyhuong 0 60 24-08-2017, 13:30
  Biến tần Yaskawa G7 series CIMR-G7A2037 lyhuong 0 68 28-07-2017, 14:57
  Biến tần Yaskawa G7 series CIMR-G7A2030 lyhuong 0 96 22-07-2017, 23:33
  Biến tần Yaskawa G7 series CIMR-G7A2022 lyhuong 0 78 22-07-2017, 10:18
  Biến tần Yaskawa G7 series CIMR-G7A2022 lyhuong 0 99 17-07-2017, 15:54