loading...
Custom Search
Đánh giá chủ đề:
  • 7 Phiếu - 3.14 Trung bình
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Bộ đếm tốc độ cao của S7-1200
Lệnh CTRL_HSC điều khiển các bộ đếm tốc độ cao được sử dụng để đếm các sự kiện xuất hiện nhanh hơn tốc độ thực thi OB. Tốc độ đếm của các lệnh bộ đếm CTU, CTD và CTUD bị giới hạn bởi tốc độ thực thi của OB.
Một ứng dụng thông dụng của các bộ đếm tốc độ cao là đếm các xung được sinh ra bởi một encoder gắn trên trục đông cơ.
[Hình: 38431058.png]
Mỗi lệnh CTRL_HSC sử dụng một khối DB để lưu trữ dữ liệu. Khối DB được STEP 7 tự động tao ra khi gọi khối hàm CTRL_HSC
[Hình: thongso.png]
Chúng ta phải cấu hình thông số cho mỗi HSC trên phần Device configuration trên CPU : chế độ đếm, kết nối I/O, gán ngắt...
Các thông số của lệnh CTRL_HSC điều khiển tiến trình đếm :
-thiết lập chiều đếm tại giá trị NEW_DIR
-thíêt lập giá trị đếm hiện tại tại giá trị NEW_CV
-thiết lập giá trị tham chiếu tại giá trị NEW_RV
-thiết lập giá trị chu kỳ (cho chế độ đo tần số) tại giá trị NEW_PERIOD
Nếu giá trị của các cờ BOOL = 1 khi lệnh CTRL_HSC được thực hiện, thì giá trị NEW_XXX tương ứng sẽ được nạp vào counter.
-DIR = 1 yêu cầu nạp giá trị cho NEW_DIR
-CV = 1 yêu cầu nạp giá trị cho NEW_CV
-RV = 1 yêu cầu nạp giá trị cho NEW_RV
-PERIOD = 1 yêu cầu nạp giá trị cho NEW_PERIOD
Lệnh CTRL_HSC thường được đặt trong 1 khối OB phần cứng, Khối OB này được thực hiện khi sự kiện ngắt phần cứng bộ đếm được kích hoạt.
Mã điều kiện : trong trường hợp có lỗi. ENO được đặt về 0 và ngõ ra STATUS chứa một trong các mã điều kiện sau:
[Hình: statusow.png]
NHẬN LẬP TRÌNH PLC - HMI - SCADA CÁC LOẠI
Nguyen Van Huyen
Mobile: 0937 58 9040
Gmail : huyen.nv08@gmail.com
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
Bạn có thể viết một vài chương trình ví dụ về HSC dc ko bạn? để cho mình và mọi người hiểu rõ hơn về các thông số trên hơn, nhân tiện bạn giúp mình giải quyết bài toán này với nha:
Mình thiết lập 4 thông số đếm xung trên HMI là a,b,c,d.
Viết chương trình sao cho PLC chạy với 4 thông số trên,
ví dụ đếm đủ xung trong thông số a đèn A cháy, thông số b đèn B cháy, thông số c đèn C cháy, thông số d đèn D cháy, A,B,C,D cháy tuần tự.
mình "gà mờ" lắm với lại tài liệu về HSC PLC1200 không nhiều nên những bài viết như thế này của bạn rất hữu ích cho mọi người.
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
Mấy bữa nay cũng bận nên chưa nói hết phần này được, phần HSC cũng không phức tạp lắm, để mình viết bài thêm để mọi người hiểu rõ hơn nhé!
Sau khi viết bài xong nếu bạn tự viết chương trình được thì tốt quá, còn không mình sẽ hướng dẫn bạn
Nguyen Van Huyen
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
Mình có ít tài liệu này share cho mọi người
http://www.mediafire.com/?karakdk79o4iyp9
Nguyen Van Huyen
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
Hôm nay mình giới thiệu HOẠT ĐỘNG CỦA HSC
Như đã giới thiệu thì HSC dùng khi đếm các sự kiện diễn ra nhanh hơn tốc độ thực hiện của OB. Lệnh CTRL_HSC cho phép chương trình thay đổi một số thông số của HSC
HSC đầu tiên sẽ nạp một số được thiết lập trước, và các ngõ ra được kích hoạt cho chu kỳ thời gian mà ở đó giá trị đếm hiện thời nhỏ hơn giá trị thiết lập trước. HSC cung cấp một sự ngắt khi giá trị đếm hiện thời bằng với giá trị thiết lập trước, khi đó bộ đếm sẽ được reset hoặc có một sự thay đổi hướng đếm.
Vì sự kiện ngắt xuất hiện khi giá trị đếm hiện thời bằng với giá trị đặt trước, một giá trị cài đặt trước được nạp và trạng thái kế tiếp của các ngõ ra được thiết lập. Khi sự kiện ngắt reset xuất hiện, giá trị đầu tiên được đặt lại và các trạng thái ngõ ra đầu tiên được thiết lập, chu kỳ được lặp lại.
Do các ngắt xuất hiện với một tốc độ thấp hơn nhiều so với tốc độ đếm của HSC, việc điều khiển chính xác của các vận hành với tốc độ cao có thể được thực thi với các tác động tương đối nhỏ đến chu trình quét của CPU.
Lựa chọn chức năng cho HSC
Tất cả các HSC hoạt động theo cùng cách thức đối với một chế độ bộ đếm giống nhau trong lúc vận hành. Có 4 kiểu cơ bản của HSC:
 Bộ đếm một pha với điều khiển định hướng bên trong
 Bộ đếm một pha với điều khiển định hướng bên ngoài
 Bộ đếm hai pha với 2 ngõ vào xung clock
 Bộ đếm trạng thái vuông pha A/B
Ta có thể sử dụng mỗi kiểu HSC với việc có/không có ngõ vào reset. Khi ta kích hoạt ngõ vào reset (với một vài hạn chế, xem ở bảng dưới đây), giá trị hiện thời được xóa hết cho đến khi kích hoạt ngõ vào reset
Một ngõ vào giống nhau không thể được sử dụng cho hai chức năng khác nhau, nhưng bất kỳ ngõ vào nào mà đang không được sử dụng bởi chế độ hiện thời HSC thì có thể được sử dụng cho một mục đích khác.
[Hình: luachucnang.png]
Nguyen Van Huyen
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
Truy suất giá trị hiện thời của HSC
CPU lưu trữ giá trị hiện thời của mỗi HSC trong một địa chỉ ngõ vào (I). Bảng dưới đây thể hiện các địa chỉ mặc định được gán cho giá trị hiện hành của mỗi HSC. Có thể thay đổi địa chỉ I của giá trị hiện thời bằng cách chỉnh sửa các thuộc tính của CPU trong mục Device Configuration.
[Hình: id1000.png]
Nguyen Van Huyen
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
Địa chỉ cho HSC
Khi cấu hình CPU có thể tùy chỉnh cấu hình mỗi HSC. CPU tự gán địa chỉ ngõ vào cho mỗi HSC tùy theo cấu hình của nó. Một số HSC cho phép lựa chọn sử dụng vừa ngõ vào on-board và ngõ vào trên Signal board
[Hình: 34361024.png]
Nguyen Van Huyen
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
thanhvudt Đã viết:Bạn có thể viết một vài chương trình ví dụ về HSC dc ko bạn? để cho mình và mọi người hiểu rõ hơn về các thông số trên hơn, nhân tiện bạn giúp mình giải quyết bài toán này với nha:
Mình thiết lập 4 thông số đếm xung trên HMI là a,b,c,d.
Viết chương trình sao cho PLC chạy với 4 thông số trên,
ví dụ đếm đủ xung trong thông số a đèn A cháy, thông số b đèn B cháy, thông số c đèn C cháy, thông số d đèn D cháy, A,B,C,D cháy tuần tự.
mình "gà mờ" lắm với lại tài liệu về HSC PLC1200 không nhiều nên những bài viết như thế này của bạn rất hữu ích cho mọi người.
Bài toán của bạn mình nghĩ tới vấn đề dùng 4 HSC để xử lý nó. Nếu vậy thì lãng phí quá, để mình suy nghĩ cách nào tốt nhất rồi sẽ đưa lên cho bạn
Nguyen Van Huyen
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
mình nghĩ được cách này, nhưng chạy mãi không được, bạn làm ơn kiểm tra giúp mình với. cảm ơn bạn rất nhiều.
http://www.mediafire.com/?acnoc3j65w5ta6n
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
thanhvudt Đã viết:mình nghĩ được cách này, nhưng chạy mãi không được, bạn làm ơn kiểm tra giúp mình với. cảm ơn bạn rất nhiều.
http://www.mediafire.com/?acnoc3j65w5ta6n
Hôm nay mình mới xem bài của bạn được. Ý tưởng của bạn rất hay, mình xem qua thấy rất hợp lý đó. Bạn đã chạy được chưa?
Nguyen Van Huyen
Trả lời
Được cảm ơn bởi:

Chủ đề có thể liên quan...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  TRUYEN THONG GIUA PLC S7 1200 VOI LOGO OBA7 mrdongso22 7 2,958 01-03-2017, 10:59
Bài mới nhất: pink1710
  mong mấy anh chị giúp em về cách điều khiển động cơ servo bằng plc-1200 tranphanduchuy 0 930 30-05-2015, 18:20
Bài mới nhất: tranphanduchuy
  truyền thông không dây plc s7-1200 voduchoangnam 1 1,649 01-07-2014, 23:56
Bài mới nhất: catsamac
  Bắt đầu tìm hiểu PLC S7-1200 consair90 71 26,357 31-03-2014, 21:58
Bài mới nhất: daihiep283
  Tài liệu S7-1200 tiếng Việt! consair90 29 12,962 05-10-2013, 22:04
Bài mới nhất: phạm minh tiến
Video Simatic s7 - 1200 training kit wireless communications tantruong_b3 3 1,736 28-09-2013, 22:29
Bài mới nhất: phạm minh tiến
  HSC S7-1200 toantx_duca 2 1,961 11-08-2013, 14:53
Bài mới nhất: tuantruc
  Lập trình điều khiển vị trí dùng S7-1200 (motion control) consair90 5 4,875 23-06-2013, 11:41
Bài mới nhất: consair90
  Phát xung với S7-1200 consair90 3 2,784 23-06-2013, 01:32
Bài mới nhất: consair90
  Nghiên cứu khám phá dòng plc mới của s7-1200 cpu 1215c daocongdabl 4 2,592 04-06-2013, 11:49
Bài mới nhất: phanhuuhuy