loading...
Custom Search
Đánh giá chủ đề:
  • 3 Phiếu - 2.33 Trung bình
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Tự động hóa hệ thống lò hơi - nồi hơi
Mình mở chủ đề này để các bạn quan tâm tham gia trao đổi,chia sẻ tài liệu, giải đáp các thắc mắc về những vấn đề liên quan, và có những cái nhìn toàn cảnh hơn lĩnh vực điện tự động tàu thủy.
Đây là một lĩnh vực rất rộng, nó bao gồm nhiều hệ thống tự động đã và đang được thiết kế, lắp ráp trên các con tàu đóng mới.
SỬA CHỮA ĐIỆN TẠI NHÀ
Hồng Thế : 0163 9414 983 - 094 773 1162
http://www.aloelectrician.com
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
Cái này cũng rất hay song không phải ai cũng có điều kiện va chạm thực tế với nó
bác nào có kinh nghiệm chia sẻ chút ít cho anh em học hỏi với nha
thân
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
Trước tiên, mình xin được giới thiệu về hệ thống tự động nồi hơi tàu thủy.
Vai trò của nồi hơi trên tàu thủy là rất quan trọng : phục vụ máy chính, sấy, sưởi ấm, phục vụ sinh hoạt...
Có 5 chức năng cơ bản trong hệ thống tự động này :
1. Tự động cấp nước nồi.
2. Tự động hầm dầu đốt.
3. Tự động điều khiển đốt nồi.
4. Tự động điều chỉnh áp suất hơi trong nồi.
5. Tự động kiểm tra, giám sát và bảo vệ nồi hơi.
Tất nhiên để hiểu rõ hơn về từng chức năng các bạn phải chịu khó đọc, nghiên cứu sơ đồ.
Mình gửi cho các bạn một hệ thống điển hình:
Links: http://www.mediafire.com/file/38yzyuzsl7...2-0001.rar
Nếu các bạn không rõ phần nào hãy mạnh dạn trao đổi trên diễn đàn, mình rất mong nhận được sự quan tâm của các bạn.
SỬA CHỮA ĐIỆN TẠI NHÀ
Trả lời
Được cảm ơn bởi: tuannam
Theo em được biết thì không riêng gì hệ thống nồi hơi trên tàu thủy mà tất cả hệ thống lò hơi việc cấp nước vào lò (vào nồi) là vấn đề quan tâm hàng đầu. Bên em sử dụng bộ 61F-G3 để giải quyết vần đề này, thỉnh thoảng dùng thiết bị của Honeywell. Khi thiếu nước cấp lò ở mức độ cấp 1 thì cảnh báo, thiếu nước cấp 2 thì dừng toàn bộ hệ thống lò.
Anh Thế chia sẻ thêm vấn đề này nhé!
NHẬN LẬP TRÌNH PLC - HMI - SCADA CÁC LOẠI
Nguyen Van Huyen
Mobile: 0937 58 9040
Gmail : huyen.nv08@gmail.com
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
Chức năng tự động cấp nước nồi hơi nhằm giữ mức nước trong nồi hơi ở một giới hạn cho phép.
Hmin1<= H <= Hmax : Mức nước duy trì.
H min2 : Báo động mức nước thấp.
Hmin3 : báo động và dừng đốt lò.
Dựa vào yêu cầu đó mà trong hệ thống đưa ra thuật toán hợp lý để giải giải quyết hoàn hảo vấn đề trên.
Công cụ thực hiện có thể dùng các bộ cảm biến mức, nhiều hệ thống còn có kết hợp với PLC.
Trong hệ thống mình gửi, các bạn sẽ thấy các bộ cảm biến mức nước A3B, A6B , A9B,A2B,A8B.
Thuật toán được trình bày rất rõ trong sơ đồ, mình nói sơ qua như sau:
H<= Hmin1 : Bơm hoạt động.
Hmin1<H<Hmax:Bơm vẫn hoạt động.
Hmax<=H:Bơm ngừng.
H<Hmax : Bơm vẫn ngừng
H=Hmin1:Bơm trở lại
Ở đây mình chỉ nói một số nét như sau:
- Hệ thống có đưa ra mức Hmin3 để tăng khả năng dự trữ, khi vì lý do nào đó có vấn đề ở mức Hmin2.
- Trong chế độ tự động 1 bơm hoạt động còn bơm kia sẽ ở trạng thái Stand by.
SỬA CHỮA ĐIỆN TẠI NHÀ
Trả lời
Được cảm ơn bởi: tuannam
Anh Thế nói rất chi tiết, em bổ sung thêm vấn đề Hmin3. Lý do thường thấy ở Hmin3 đó là hệ thống bơm có trục trặc hoặc nước từ bồn cấp cho lò cạn. Vì vậy cần quan tâm tới cả bồn chứa cấp nước cho lò. Bồn này cũng nên lắp đặt bộ cảm biến mức để hệ thống hoàn hảo hơn.
Hệ thống tự động đốt nồi thường dùng ở đây là gì anh Thế nhỉ? Thường em thấy những hệ thống nhỏ thì vần đề mồi lửa do công nhân vận hành làm, không biết ở đây có khác biệt gì không?
Nguyen Van Huyen
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
Một hệ thống tự động nồi hơi sẽ có chức năng tự động đốt nồi.
Quá trình đốt nồi có thể thực hiện nhờ bộ điều khiển đốt hay thực hiện theo chương trình của PLC.
Trong hệ thống mình gửi có sử dụng bộ điều khiển đốt A7A đó bạn.
Chế độ đốt tự động chỉ có thể thực hiện được khi tất cả các điều kiện đốt đã thỏa mãn.Điều này chính là cơ sở quan trọng khi các bạn muốn khắc phục sự cố ở nồi hơi.
Bộ điều khiển đốt sẽ thực hiện tuần tự các công việc theo một chương trình có sẵn. Trong hệ thống này bạn có thể thực hiện đốt trên 1 vòi hay 2 vòi. Quá trình đốt thành công hay không thành công đều có các chỉ báo thích hợp.Đốt không thành công có thể thực hiện đốt lại từ 2 đến 3 lần.
Chức năng tự động đốt nồi là chức năng quan trọng nhất của hệ thống tự động nồi hơi, và cũng từ đây xảy ra nhiều hư hỏng cần khắc phục trong quá trình vận hành lò.
SỬA CHỮA ĐIỆN TẠI NHÀ
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
Mình muốn hỏi Huyên một vấn đề nhỏ thôi.
Bạn sẽ kiểm tra cảm biến mức trong chức năng tự động cấp nước nồi còn sống hay đã chết như thế nào?
SỬA CHỮA ĐIỆN TẠI NHÀ
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
Nếu gặp vần để này thì trước tiên kiểm tra bộ điều khiển, bằng cách chập các tiếp điểm của bộ điều khiển để xem đèn báo có đúng theo nguyên lý không. Sau đó em kiểm tra các cực của đầu dò, đo chân chung với các chân còn lại. Nguyên nhân thường thấy là do các đầu dò bám bụi, và không tiếp xúc điện tốt.
Còn anh Thế thì giải quyết như thế nào trong trường hợp này?
Nguyen Van Huyen
Trả lời
Được cảm ơn bởi:
Chức năng tự động đốt nồi em có nghe nhắc đến trong các nhà máy nhiệt điện, việc đốt được điều khiển qua hệ thống DCS. Không biết anh Thế đã từng làm những hệ thống này chưa? anh chia sẻ thêm nhé
Nguyen Van Huyen
Trả lời
Được cảm ơn bởi:

Chủ đề có thể liên quan...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Ý nghĩa thông số kỹ thuật camera (Phần 1) sttposter88 0 268 16-10-2016, 15:43
Bài mới nhất: sttposter88
  Một vài thông tin về kênh truyền hình MyTV hoangocbn123 0 525 04-01-2016, 13:41
Bài mới nhất: hoangocbn123
  Các chia sẻ về cáp đồng trục cho truyền hình internet hoangocbn123 0 464 30-12-2015, 15:04
Bài mới nhất: hoangocbn123
  Hệ thống tín hiệu trên ôtô tech 1 1,749 24-04-2014, 17:29
Bài mới nhất: seoworld2013
  Các mạch điện tử ứng dụng thông dụng cơ bản tech 0 2,110 15-02-2013, 10:21
Bài mới nhất: tech
  máy bơm nước tự động dinoseur 5 3,217 21-12-2012, 12:13
Bài mới nhất: tuhu1234
  lập trình cho avr đo nhiệt độ và điểu khiển động cơ thangnute 0 2,368 30-05-2012, 20:40
Bài mới nhất: thangnute